trẻ nước ngoài quá hạn visa bị phạt bao nhiêu tiền

Vì một lý do nào đó mà visa (hoặc miễn thị thực) bị hết hạn thì trẻ nước ngoài quá hạn visa bị phạt bao nhiêu? Trẻ nước ngoài có tiếp tục được gia hạn hay chuyển đổi visa sang các loại thị thực Việt Nam khác. Dưới đây là mức phạt hành chính theo quy định của pháp luật Việt Nam đang áp dụng với từng trường hợp quá hạn visa.

Để trả lời cho câu hỏi: “Trẻ nước ngoài quá hạn visa bị phạt bao nhiêu?”. Trước tiên cha mẹ, người giám hộ có thể chắc chắn yên tâm là trẻ em nước ngoài sẽ không bị trục xuất khỏi Việt Nam như quá hạn visa ở người lớn. Với chính sách ưu ái và bảo vệ trẻ em của Chính phủ Việt Nam, trẻ em nước ngoài bị hết hạn thị thực với bất kỳ lý do gì cũng sẽ không bị phạt tiền và được phép gia hạn hoặc chuyển đổi visa. Tuy nhiên với các vi phạm để trễ hạn nhiều ngày, tháng, năm thì cha mẹ, hoặc người giám hộ hợp pháp của trẻ nước ngoài có thể bị phạt thay theo quy định.

Mức phạt mà cha mẹ, người giám hộ của trẻ nước ngoài bị phạt

Số tiền bị phạt bao nhiêu sẽ tùy thuộc vào số ngày mà visa của bé bị quá hạn. Dựa theo Điều 18 Nghị định Chính phủ số 144/2021/NĐ-CP ngày 31/12/2021, mức phạt hành chính quá hạn visa dành cho người nước ngoài được quy định như sau:

  1. Quá hạn dưới 16 ngày: Phạt từ 500.000 đồng – 2.000.000 đồng.
  2. Từ 16 ngày đến dưới 30 ngày: bị phạt từ 3.000.000 đồng – 5.000.000 đồng.
  3. Trường hợp quá hạn từ 30 ngày đến dưới 60 ngày: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng – 10.000.000 đồng.
  4. Quá hạn từ 60 ngày đến dưới 90 ngày: Bị phạt từ 10.000.000 đồng – 15.000.000 đồng.
  5. Quá hạn từ 90 ngày trở lên: phạt tiền từ 15.000.000 đồng – 20.000.000 đồng.

Con số chính xác số tiền phạt quá hạn visa với người giám hộ của trẻ nước ngoài cụ thể bao nhiêu sẽ do cơ quan Cục Quản lý xuất nhập cảnh – Bộ Công an quyết định.

Trẻ nước ngoài quá hạn visa có được tiếp tục ở Việt Nam không?

  • Có. Đây là sự khác biệt lớn nhất giữa xử lý vi phạm quá hạn visa của trẻ nước ngoài và quá hạn visa của người trưởng thành từ 18 tuổi trở lên.
  • Ngoài ra khi cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp của trẻ nước ngoài đóng tiền nộp phạt theo yêu cầu, trẻ nước ngoài sẽ được phép gia hạn visa du lịch, thăm thân, miễn thị thực, hoặc chuyển đổi visa nếu đáp ứng đủ điều kiện giấy tờ cung cấp cho cơ quan chức năng.

Có nên cho trẻ nước ngoài quá hạn visa xuất cảnh khỏi Việt Nam?

  • Khi trẻ nước ngoài bị quá hạn visa, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp tuyệt đối không được đưa trẻ rời khỏi Việt Nam mà chưa khai báo với cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh, điều này là bất hợp pháp và ảnh hưởng rất nhiều đến bé được nhập cảnh hoặc quay trở lại Việt Nam sau này. Đồng thời cha mẹ, người giám hộ nếu vi phạm sẽ chịu trách nhiệm xử phạt, thậm chí bị xử lý hình sự theo Luật pháp Việt Nam.
  • Trường hợp chuyển đổi visa của trẻ sang miễn thị thực 5 năm hoặc thẻ tạm trú, visa thăm thân,…hãy liên hệ ngay với số hotline 0904 895 228 để được tư vấn thủ tục và xử lý kịp thời nhất.

Gia hạn tạm trú cho trẻ nước ngoài quá hạn visa

Thời hạn được gia hạn:

Số ngày được gia hạn sẽ tùy thuộc vào quốc tịch, loại visa trẻ nước ngoài đang sở hữu:

  • Thời gian được gia hạn 15 ngày: cho trẻ quốc tịch Anh, Pháp, Nhật, Hàn Quốc, Đức, Ý, Tây Ban Nha, Belarus, Đan Mạch, Nga, Phần Lan, Thụy Điển và Nauy.
  • 14 ngày: cho trẻ quốc tịch Brunei, Myanmar.
  • 21 ngày: quốc tịch Philippines.
  • 30 ngày: áp dụng với trẻ là công dân thuộc khối Asean.
  • 90 ngày: Với trẻ mang quốc tịch Chile, Panama với mục đích du lịch.
  • 15-30 ngày: Với trẻ mang visa du lịch/thăm thân có thời hạn 1 tháng, 3 tháng nhập cảnh 1 lần hoặc visa 6 tháng nhập cảnh nhiều lần.
  • Được gia hạn từ 3-6 tháng: với trường hợp bé có giấy miễn thị thực 5 năm.
trẻ nước ngoài quá hạn visa bị phạt bao nhiêu

Các bước gia hạn visa cho trẻ người nước ngoài

Để xin gia hạn visa quá hạn của trẻ người nước ngoài, cha, mẹ hoặc người giám hộ của trẻ thực hiện các bước sau:

  • Bước 1. Đến trình diện và khai báo với cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an Việt Nam tại Hà Nội hoặc thành phố Hồ Chí Minh, hoặc phòng quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công An cấp tỉnh.
  • Bước 2. Nộp phạt và làm thủ tục xin gia hạn visa cho trẻ hoặc chuyển đổi thị thực.

Thủ tục gia hạn tạm trú cần có:

  1. Hộ chiếu của trẻ.
  2. Giấy tờ chứng minh quan hệ: giấy khai sinh, giấy ủy quyền hợp pháp.
  3. Visa, miễn thị thực, hoặc thẻ tạm trú đã được cấp.
  4. Tiền đóng phí gia hạn thị thực.

Cách này không hề đơn giản về thủ tục và quá trình thực hiện mất thời gian xếp hàng, đi lại, chờ đợi. Để gia hạn visa cho trẻ nước ngoài và xử lý quá hạn nhanh, tiện lợi hơn, VISANGON giúp cha, mẹ hoặc người giám hộ của trẻ kiểm tra tình trạng quá hạn visa trước, sau đó cung cấp thông tin về mức phạt (nếu có) và hướng xử lý gia hạn thị thực hoặc chuyển đổi thị thực.

Chú ý: Trẻ em dưới 14 tuổi, cha mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp hoàn toàn có thể thay mặt tiến hành xin gia hạn visa hoặc chuyển đổi visa, giấy miễn thị thực,…

Bộ phận hỗ trợ xử lý visa quá hạn cho trẻ người nước ngoài

  • Hotline 24/7: 0904 895 228 – 0917 163 993.
  • Tel: 024 3724 5292 – 028 3824 8838.
  • Email: [email protected]

Những chuyên viên sẽ cần các thông tin sau để kiểm tra tình trạng quá hạn của trẻ nước ngoài:

  1. Ảnh mặt hộ chiếu.
  2. Scan hoặc ảnh chụp visa hoặc miễn thị thực, thẻ tạm trú Việt Nam của trẻ.
  3. Ảnh dấu gia hạn mới nhất (nếu có).

Sau khi có kết quả, chuyên viên sẽ cung cấp bạn thông tin về có bị phạt hay không, nếu có thì mức phạt bao nhiêu, trẻ được gia hạn visa bao nhiêu ngày và có được chuyển đổi sang thị thực loại khác (miễn thị thực 5 năm, thẻ tạm trú, visa thăm thân,…)

  • Nếu cha, mẹ hoặc người giám hộ của trẻ có nhu cầu xử lý quá hạn trọn gói, gia hạn, chuyển đổi visa sẽ được cung cấp dịch vụ nhanh nhất trong 1-3 ngày làm việc, phí rất tiết kiệm.
  • Đặc biệt trẻ nước ngoài không cần phải trình diện.

Bộ phận tư vấn hướng xử lý tận tình 24/7 (hoàn toàn miễn phí) các vấn đề liên quan tới gia hạn và quá hạn visa ở trẻ nước ngoài.

Liên hệ